Thứ Sáu, 6 tháng 3, 2015

Câu hỏi từ bạn đọc KinhTeBatDongSan.com có nội dung:
Tên tôi là Binh, ở Bắc Giang. Tôi đang muốn mua một lô đất ở của một người vừa mới trúng đấu giá được gần một tháng, chưa hoàn thành thủ tục để cấp các loại giấy tờ sử dụng đất.
Bây giờ tôi muốn mua lại lô đất trúng đấu giá của người đó ngay có được không? Nếu được thì tôi phải làm những thủ tục, giấy tờ gì?.
Kính mong Luật sư giúp đỡ tôi trong thời gian nhanh nhất. Xin chân thành cảm ơn.



Luật sư Nguyễn Thanh Hiền (Công ty Luật TNHH ATIM) trả lời:

Căn cứ vào Điều 168 Luật Đất đai 2013,

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận.

Trường hợp người sử dụng đất được chậm thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc được ghi nợ nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện xong nghĩa vụ tài chính trước khi thực hiện các quyền.

Như vậy, lô đất này chỉ đủ điều kiện chuyển nhượng cho bạn khi người trúng đấu giá đã thanh toán đầy đủ tiền trúng đấu giá và đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất."

0 nhận xét:

Đăng nhận xét